การใช้การกำหนดราคาต่อหน่วยเป็นวิธีที่ดีที่สุดสำหรับผู้ซื้อในการประหยัดเงินในการซื้อของชำ งานวิจัยใหม่ของ QUT ได้แสดงให้เห็น ผลการวิจัยที่จะเผยแพร่เร็วๆ นี้ของเราแนะนำว่าครอบครัวที่มีสมาชิก 4 คนสามารถประหยัดเงินได้มากถึง 18% หรือ 1,700 ดอลลาร์ต่อปีสำหรับร้านขายของชำรายสัปดาห์โดยใช้เครื่องมือง่ายๆ ที่มักถูกมองข้ามนี้เพื่อค้นหาสินค้าที่คุ้มค่าเงินที่สุด ราคาต่อหน่วยของผลิตภัณฑ์ขายของชำหมายถึงราคาขายปลีกที่แสดงเป็นหน่วยวัดมาตรฐานบางหน่วย (เช่น ต่อ 100 กรัม) เครื่องมือนี้
สามารถช่วยให้ผู้บริโภคเปรียบเทียบราคาได้อย่างง่ายดายโดยไม่จำเป็น
ต้องคำนวณส่วนต่างราคาของผลิตภัณฑ์ที่คล้ายคลึงกันที่ขายในบรรจุภัณฑ์ที่มีขนาดแตกต่างกัน
กลุ่มผู้สนับสนุนผู้บริโภคได้โน้มน้าวผู้ค้าปลีกให้แสดงราคาต่อหน่วยบนฉลากของผลิตภัณฑ์ชำก่อนบรรจุหีบห่อ เพื่อช่วยให้ผู้ซื้อตัดสินใจซื้อได้อย่างชาญฉลาดยิ่งขึ้นและในหลายประเทศก็บังคับใช้กฎนี้แล้ว
แต่วรรณกรรมชี้ให้เห็นว่าผู้ซื้อส่วนใหญ่ไม่เข้าใจ ใช้มัน หรือแม้แต่ดูมัน การวิจัยโดยSvetlana Bogomolova และ Jordan Louviereพบว่า 45% ของผู้เข้าร่วมที่ไม่แสดงราคาต่อหน่วยรายงานว่าเห็นสิ่งนี้ และในจำนวนนี้ 63% อ้างว่าพวกเขาใช้ข้อมูลราคาต่อหน่วย (ไม่มีอยู่จริง)
ออกภาคสนาม
ดังนั้นเราจึงทำการทดลองภาคสนามครั้งแรกกับผู้ซื้อ 400 รายทั่วออสเตรเลีย ผู้เข้าร่วมได้รับการบอกเพียงว่าพวกเขาจะเข้าร่วมในการศึกษาการซื้อของชำและไม่ได้กล่าวถึงราคาต่อหน่วยในตอนแรก
ผู้ซื้อถูกขอให้แสดงใบเสร็จการช็อปปิ้งเป็นเวลาสองสัปดาห์ ซึ่งเป็นค่าใช้จ่ายเฉลี่ย “พื้นฐาน” ผู้ซื้อได้รับการสนับสนุนให้ไปซื้อของชำประจำสัปดาห์ตามปกติ และส่งใบเสร็จรับเงินทุกสัปดาห์เป็นเวลา 25 สัปดาห์
นักช้อปถูกสุ่มแบ่งออกเป็นสามกลุ่ม กลุ่มควบคุมไม่ได้รับข้อมูล กลุ่มที่สองได้รับการศึกษาด้านราคาต่อหน่วย 5 ครั้งในแต่ละสัปดาห์ในช่วง 5 สัปดาห์แรก และกลุ่มที่สามได้รับการศึกษาด้านราคาต่อหน่วย 5 ครั้งเท่ากัน แต่ทุกปักษ์ในช่วง 10 สัปดาห์แรก ผลลัพธ์แสดงให้เห็นเมื่อผู้ซื้อได้รับความรู้เกี่ยวกับการกำหนดราคาต่อหน่วย พวกเขาเริ่มประหยัดเงินทันที
กลุ่มที่ได้รับข้อมูลราคาต่อหน่วยในแต่ละสัปดาห์ในช่วง 5 สัปดาห์แรกสามารถประหยัดเงินในร้านขายของชำโดยเฉลี่ยได้ 18% ภายในสัปดาห์ที่ 6 ซึ่งกลับมาอยู่ที่ 13% เมื่อสิ้นสุดการศึกษา
นักช้อปที่ได้รับข้อมูลราคาต่อหน่วยทุก ๆ สองสัปดาห์เป็นเวลา 10
สัปดาห์จะได้รับส่วนลด 17% ในสัปดาห์ที่ 6 จากนั้นกลับมาประหยัดได้ 11% อย่างสม่ำเสมอทุกสัปดาห์
ตามที่คาดไว้ กลุ่มที่ไม่ได้รับข้อมูลไม่มีการเปลี่ยนแปลงต้นทุนของร้านค้ารายสัปดาห์ที่มีนัยสำคัญ Galaxy Research พบว่าโดยเฉลี่ยแล้วครอบครัวชาวออสเตรเลียสี่คนใช้จ่ายเกือบ $185ในร้านขายของชำทุกสัปดาห์
การวิจัยนี้ชี้ให้เห็นว่าผู้ซื้อลืมเกี่ยวกับราคาต่อหน่วยที่พิมพ์บนฉลากชั้นวาง แม้จะมีแคมเปญการศึกษาเริ่มต้นในช่วงเปิดตัวการกำหนดราคาต่อหน่วยในออสเตรเลีย แต่ก็ยังไม่ค่อยมีใครทำเพื่อดึงความสนใจไปที่ข้อมูลสำคัญชิ้นนี้
ผลการศึกษานี้แสดงให้เห็นว่านักช็อปเปลี่ยนพฤติกรรมการซื้อแทบจะในทันที โดยประหยัดได้อย่างมากในสัปดาห์ที่หก โดยประหยัดได้เฉลี่ยระหว่าง 11% – 13%
การเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมของผู้บริโภคเป็นกระบวนการสองขั้นตอนที่เรียกว่า ความรู้สึกไวและความเคยชิน
การแพ้หมายถึงการตอบสนองทางพฤติกรรมที่แสดงโดยบุคคลอันเป็นผลมาจากการได้รับสิ่งกระตุ้นซ้ำ ๆ ตัวอย่างเช่น เมื่อผู้ซื้อทราบราคาต่อหน่วยเป็นครั้งแรก มีแนวโน้มว่าพวกเขาจะให้ความสนใจและอาจรวมเข้ากับการซื้อของพวกเขา
อย่างไรก็ตาม โดยปกติแล้วหลังจากเกิดอาการแพ้ การตอบสนองของผู้บริโภคต่อสิ่งกระตุ้นอาจคงที่ชั่วครู่ จากนั้นจะลดลงเมื่อเริ่มคุ้นเคย นั่นคือพวกเขาเลิกสนใจไปอย่างช้าๆ
ความเคยชินหมายถึงแนวโน้มการตอบสนองทางพฤติกรรมที่ลดลงอันเป็นผลมาจากการสัมผัสซ้ำๆ ตัวอย่างเช่น นักช้อปที่ต้องเผชิญหน้ากับโลโก้โปรแกรมสะสมคะแนนอย่างต่อเนื่องในระหว่างทริปช้อปปิ้ง อาจเลิกสังเกตเห็นโลโก้เหล่านี้ในที่สุด
แต่กระบวนการสร้างความเคยชินอาจถูกรบกวนได้หากสิ่งกระตุ้นซ้ำๆ เปลี่ยนไปในลักษณะที่ดึงดูดความสนใจ หรือถูกแทนที่ด้วยสิ่งกระตุ้นอื่นชั่วคราว พูดง่ายๆ ก็คือ ผู้ซื้อที่หยุดให้ความสนใจสามารถได้รับแจ้งผ่านแคมเปญให้ความรู้เป็นระยะๆ
การประกาศ ของนิวซีแลนด์ในเดือนนี้ว่าจะจัดตั้งหน่วยงานอวกาศ หมายความว่าใน34 ประเทศใน OECDมีเพียงสองประเทศเท่านั้นที่ไม่ได้เป็นตัวแทนในประชาคมระหว่างประเทศโดยองค์การอวกาศ ได้แก่ ไอซ์แลนด์และออสเตรเลีย เราจะเป็นคนสุดท้ายในอวกาศได้ไหม?
ประโยชน์ของโครงการอวกาศแห่งชาติได้รับการระบุไว้หลายครั้ง ล่าสุดโดยชาวแคนาดาในการประเมินผลกระทบทางเศรษฐกิจและสังคมที่ครอบคลุมของภาคอวกาศของแคนาดา สิ่งนี้อ้างถึงสิ่งที่น่าตื่นเต้นมากมายเกี่ยวกับธุรกิจอวกาศ